Mua bán ôtô, mua ôtô, bán ôtô, Tìm mua xe, tìm mua ô tô, xe nhập khẩu, xe trong nước, mua bán xe hơi, mua ô tô, bán ô tô, Mua bán ô tô đã sử dụng, mua bán ô tô đã qua sử dụng, Mua ban oto, Mua ban xe hoi, Mua o to, Ban o to, xe nhap khau, Mua ban o to Cũ,
Phim cach nhiet nha kinh
Coppy from ThanhBinhAuto - Nội thất ô tô - Đồ chơi xe hơi hàng đầu Việt nam
Solarzone - Phim cach nhiet


Không cho phương tiện khác vượt lên có phạm luật?

Không cho phương tiện khác vượt lên có phạm luật?
Thứ hai , 21/11/2016 , 08:48 (GMT+7)
Đi ôtô trên đường, thấy đủ điều kiện an toàn, tôi xin vượt nhưng xe phía trước không nhường đường, thậm chí có phần cản trở. Vậy họ có vi phạm luật an toàn giao thông không?

Luật sư Nguyễn Đức Chánh (Đoàn luật sư TP.HCM) tư vấn cho câu hỏi của bạn đọc Nguyễn Ngọc Lan, ngụ quận Gò Vấp như sau:

Theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 5 Nghị định 46 năm 2016 của Chính phủ, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn.

Việc xử phạt vi phạm hành chính phải căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm, đối tượng vi phạm và tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng.

Ảnh minh họa.

Theo khoản 4 Điều 23 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012: “Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt. Nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt".

Như vậy, trong trường hợp bạn nêu, người điều khiển xe phía trước có thể bị xử phạt mức trung bình của khung tiền phạt là 350.000 đồng, nếu họ không tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng.

Cùng với đó, xét ở văn hóa giao thông, việc từ chối nhường đường cho xe khác dù đủ điều kiện an toàn là không văn minh. Hơn nữa, nếu xe phía sau có việc gấp (sẽ có trường hợp này), nhiều khả năng họ buộc phải vượt sai quy định, gây mất an toàn giao thông, nguy hiểm đến người khác.

Chính vì thế, nhường xe phía sau vượt khi có đủ điều kiện an toàn là chấp hành đúng luật giao thông đường bộ. Đó còn là cách ứng xử thể hiện văn hóa khi tham gia lưu thông.

Theo : Vietnamnet.vn
spacer
0
 
+0
0 votes
Bộ gõ tiếng việt : Off Telex Vni Viqr
 
Tên đầy đủ:
Email:
Mã xác nhận:  
 

Tin mới nhất

Các tin cũ hơn
ThanhBinhAuto.Com
Bán xe qua Facebook
Bảng giá xe ô tô Việt Nam
Thanh Bình Auto - Nội thất ô tô Hàng đầu Việt Nam


Tin mới nhất Xem nhiều nhất
Salon Nổi bật
 

Sim số đẹp
 Phim cách nhiệt Hanita – SolarZone
Trang chủ | Tìm mua xe Ôtô | Đăng bán xe Ôtô | Cần mua xe Ôtô | Hướng dẫn SD | Thành viên VIP | Quy chế hoạt động website TMĐT MUABANOTO.VN | Chính sách bảo mật thông tin

Công ty TNHH TBA Việt Nam 
Add: 
41/ 44 Triều Khúc, phường Thanh Xuân Nam, quận Thanh Xuân, TP Hà Nội

Đăng ký thành viên Hướng dẫn sử dụng Liên hệ Quảng cáo
Hướng dẫn đăng nhập Đổi thông tin cá nhân Đăng ký tin VIP  
Hướng dẫn đăng tin Quản lý tin đã đăng Thanh toán 
Đính kèm ảnh cho tin    Đặt lịch Up tự động  Hỗ trợ khách hàng
Tạo Salon Online Quy chế thành viên Phiên bản Mobile
 
  MUA BÁN Ô TÔ.VN - 0982.45..86.48
Tại Hà Nội:  Nguyễn Phong Sắc - Q. Cầu Giấy
Tel: 0982 45 86 48
Tại TP HCM: 265 Trần Bình Trọng - P4. Q. 5

Liên hệ đăng tin VIP, Đăng ký VIP, Quảng cáo Baner : 0982 45 86 48
Email hỗ trợ: quyenxo84@gmail.com  

FACEBOOK: MUA BÁN Ô TÔ.VN - Bán xe nhanh hơn

ĐĂNG TIN FACEBOOK: MUA BÁN Ô TÔ.VN - Đăng tin bán xe


FACEBOOK: www.muabanoto.vn

 

Thiết kế bởi : Bảng giá xe ô tô Việt Nam 0.0447s
Đang xử lý...